Fexophar 120mg điều trị triệu chứng viêm mũi dị ứng, sổ mũi, hắt hơi, dị ứng da

Chúng tôi rất vui lòng trả lời mọi thắc mắc về sức khỏe của bạn
Liên lạc với chúng tôi qua HOTLINE

1900 1259

  • FEXOPHAR 120mg
    • Thuốc chống dị ứng và sốc phản vệ
    • Viên nén
    • VD-19970-13
    • Fexofenadin hydroclorid 120mg.

    Công dụng:
    Fexofenadine có tác dụng kháng histamin chọn lọc trên thụ thể H1. Không có tác dụng kháng cholinergic hay adrenergic.

    Sử dụng trong trường hợp:
    • Các triệu chứng viêm mũi dị ứng: sổ mũi, hắt hơi, viêm họng (ngứa và đỏ cổ họng).
    • Dị ứng da, nổi mày đay.

    Đối tượng sử dụng:
    Dùng cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi.

    Cách dùng:
    Thuốc dùng đường uống, sau khi ăn.

    Liều dùng:
    Uống thuốc chỉ dẫn của thầy thuốc hoặc theo liều sau:
       Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: mỗi lần uống 1 viên x 1 lần/ngày.

    Chống chỉ định:
    Bệnh nhân mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc
     
    Thận trọng khi sử dụng thuốc:
    • Thận trọng khi dùng Fexophar cho nguời suy thận, người cao tuổi (trên 65 tuổi).
    • Thận trọng khi dùng cho người đã có nguy cơ về tim mạch hoặc đã có khoảng QT kéo dài từ trước.
    • Thận trọng khi dùng cho trẻ em dưới 6 tuổi vì độ an toàn và tính hiệu quả chưa được xác định.
    • Cần ngừng dùng fexofenadin ít nhất 24 - 48 giờ trước khi tiến hành các thử nghiệm kháng nguyên tiêm trong da.
     
    Tác dụng không mong muốn:
    - Thường gặp: Buồn nôn, khó tiêu, nhiễm virus (cảm cúm), đau bụng kinh, nhiễm khuẩn hô hấp trên, ngứa họng, ho, sốt, viêm tai giữa, viêm xoang, đau lưng.
    - Ít gặp: Sợ hãi, rối loạn giấc ngủ, ác mộng, khô miệng, đau bụng.
    - Hiếm gặp: Ban, mày đay, ngứa, phù mạch, tức ngực, khó thở, đỏ bừng, choáng phản vệ.
    Thông báo cho Bác sỹ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

    Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai và cho con bú:
    Chỉ dùng cho phụ nữ có thai và phụ nữ cho con bú khi thật cần thiết.

    Sử dụng thuốc cho người đang lái xe hoặc vận hành máy móc:
    Thận trọng khi dùng thuốc cho người đang vận hành máy móc hoặc lái tàu xe vì có khả năng gây buồn ngủ.

    Tương tác, tương kị của thuốc:
    Erythromycin và Ketoconazol làm tăng nồng độ của Fexofenadin trong máu.
    Các antacid (chứa nhôm hydroxyd hoặc Magne hydroxyd) làm giảm sự hấp thu của Fexofenadin, nên dùng các thuốc này cách nhau ít nhất 2 giờ.
    Tương kỵ: Do không có các nghiên cứu về tính tương kỵ của thuốc, không trộn lẫn thuốc này với các thuốc khác.

    Quá liều:
    Triệu chứng: thông tin còn hạn chế nhưng có đã có báo cáo: Buồn ngủ, chóng mặt, khô miệng.
    Không có thuốc giải độc đặc hiệu, cần điều trị triệu chứng và hỗ trợ.

    Bảo quản:
    Bảo quản thuốc ở nơi khô thoáng, nhiệt độ dưới 30°C, tránh ánh sáng.

    Quy cách đóng gói: Hộp 5 vỉ x 10 viên.

    Cơ sở sản xuất: CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM TV.PHARM

Chuyên gia

  • Bs Vũ Văn Lực
    Chuyên gia tư vấn
  • Bs CK II Phạm Hưng Củng
    Bác Sĩ chuyên khoa II
  • Ds Lê Phương
    Dược sĩ Đại Học
  • PGS.TS Trần Đình Ngạn
    Nguyên GĐ BV Quân Y 103
  • Ths.Bs Lê Thị Hải
    Nguyên GĐ TT Dinh Dưỡng Viện DDQG